![](http://www.pmca.or.th/thai/wp-content/uploads/2023/10/0W9A6752-1024x532.jpg)
วันที่ 18 ตุลาคม 2566 มูลนิธิรางวัลสมเด็จเจ้าฟ้ามหาจักรีจัดกิจกรรมพาครูผู้ได้รับรางวัลสมเด็จเจ้าฟ้ามหาจักรีจากประเทศอาเซียนและติมอร์เลสเต ปี 2566 พร้อมผู้ติดตาม โดยมีทีมงานมูลนิธิฯ และทีมงานสถาบันรามจิตติร่วมไปทัศนศึกษา โดยมีกิจกรรมศึกษาดูงาน ได้แก่
![](https://www.pmca.or.th/thai/wp-content/uploads/2023/10/0W9A6834-1024x577.jpg)
ภาคเช้า ทัศนศึกษาวัดพระศรีรัตนศาสดาราม ครูรางวัลสมเด็จเจ้าฟ้ามหาจักรี 11 ประเทศ เดินทางไปวัดพระศรีรัตนศาสดาราม หรือวัดพระแก้ว ในพระบรมมหาราชวัง สักการะพระแก้วมรกต และเยี่ยมชมศิลปกรรมและสถาปัตยกรรมในพระบรมมหาราชวัง โดยมีมัคคุเทศก์อธิบายให้ความรู้และสถานที่ต่าง ๆ อาทิ ปราสาทพระเทพบิดร นครวัดจำลอง ผนังพระระเบียงด้านใน ซึ่งมีจิตรกรรมฝาผนังที่ถ่ายทอดเรื่องรามเกียรติ์ตั้งแต่ต้นจนจบ
![](http://www.pmca.or.th/thai/wp-content/uploads/2023/10/A6X08947-1024x681.jpg)
ภาคบ่าย ทัศนศึกษาเรียนรู้ประวัติศาสตร์สังคมของกรุงรัตนโกสินทร์ ณ นิทรรศน์รัตนโกสินทร์ โดยห้องนิทรรศการ ได้แบ่งการนำเสนอเป็นส่วนต่าง ๆ ได้แก่ รัตนโกสินทร์เรืองโรจน์ เกียรติยศแผ่นดินสยาม เรืองนามมหรสพศิลป์ ลือระบิลพระราชพิธี สง่าศรีสถาปัตยกรรม ดื่มด่ำย่านชุมชน เยี่ยมยลถิ่นกรุง เรืองรุ่งวิถีไทย ดวงใจปวงประชา
นอกจากนี้ ยังมีนิทรรศน์พิเศษที่สลับเปลี่ยนหมุนเวียนไปให้ได้ชม โดยครูรางวัลสมเด็จเจ้าฟ้ามหาจักรีที่เข้าเยี่ยมชมต่างตื่นตาตื่นใจ และประทับใจในการนำเสนอผลงาน ทั้งด้านศิลปะจัดแสดง แสงสี และเรื่องราวในนิทรรศน์รัตนโกวสินทร์ ที่ได้นำเสนอเรื่องราวด้านต่างๆ แห่งยุครัตนโกสินทร์และการเปลี่ยนผ่านในยุคสมัยต่างๆ
เนื้อหา/ภาพ : สถาบันรามจิตติ